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_5 *Waomba chuo chao cha Veta kufunza ufugaji

tolea kutoa eneo lao lakini

uwiano wa chini unaeleza

fani ya ufugaji ambayo

Na Mariam Juma, wakati wa makabid- fani ya ufugaj.
Simanjiro hiano ya awamu ya pili “Sisi bado hatujajua kwa kuwa wanatambua kuwa kwa kila mhandisi inatoa namna ya kutunza
; ya mwendelezo wa ujenzi ufugaji wa kisasa am- umuhimu wa elimu na mmoja anatakiwa kufanya  mifugo na kutibu mifugo
ANANCHI wa chuo hicho na vifaa bao utaleta tija kwetu, fursa zinazotokea kwenye  kazi na mafundi stadi wakazi wengi wa eneo hilo
wa Kijiji cha kutoka mashirika ya Eclat  tungeletewa fani ya ufugaji maeneo yao wameweza wasiopungua 25. wangejitokeza.
Lebosoit Foundation la Tanzania, ambayo italenga kutuelimi-  kukimbilia fursa hiyo kwa Naye Mbunge wa Jimbo Naye mfadhili kutoka-
A kilichopo Kata ya Der, Upendoociety kutoka  sha jinsi ya kutibu mifugo,  ajili ya watoto wao. laimanjiro, Christopher hirika la Upendoodiety, Dk
Eboret, Wilaya yaiman- - Ujerumani ambapoujenzi  kulisha malisho bora kwa Alisema mafunzo ya Oleendeka alisema ni Fred Heimbach aliwaomba
jiro mkoani Manyara, uligharimu zaidi yah mil- mifugo yetu na utunzaji ufundi stadi ni muhimu wakati wa Wanasimanjiro Veta kuendelea kushiriki-
wameiomba serikali ioni 675. wa mifugo ingetukomboa,”  kwani ndiyo yanayozalisha kujitokeza kwa wingi ili ana nao ili kuweka mwele-
kuongeza fani ya ufugaji Jacob Laizer mkaziwa  alisema Laizer. watendaji wa kazi viwan-  kuweza kunufaika na fursa  keo mzuri wa miradi hiyo
katika chuo kipya cha kijiji hicho alisema wa- Naye Mkuu wa Mkoa dani na sehemu nyingine hii ambayo itawakomboa huku akiwataka wananchi
ufundi stadi (Veta) kili-  nashukuru kwa kujengewa ~ wa Manyara, CharlesMa-  za huduma za uzalishaji, vijana wa eneo hilo. na wanafunzi kutumia
chojengwa katika kijiji chuo lakini wao kama wa-  kongoroalisema yote hayo  mafundi stadi ndio rasili- Alisema wakazi wengi  vizuri vifaa vilivyopo na
hicho. fugaji wanaona bado kuna  yasingewezekana kama mali ya watu wanaohitajika  waimanjiro ni wafugaji majengo ili viendelee ku-
Walitoa ombi hilo haja zaidi ya kuongezwa wananchi hao wasingeji- zaidi kwani hata kimataifa  hivyo ingekuwanivyema  wanufaisha na wengine.
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Ngorongoro. Kuanzishwa kwa mabaraza
yahaki ya wanawake wilayani Ngorongoro,
mkoa wa Arusha, kunatajwa kusaidia wan-
awake kupata haki zao, ikiwamo kumiliki
ardhi na kupunguza vitendo vya ukatili wa
kijinsia.

Mabaraza hayo valiyoanzishwa na Shiri-
ka lisilo la Kiserikali la Pastoral Women
Council (PWC), yanatajwa kuchangia kukua
kiuchumi kwa wanawake wilayani humo
baada ya kuanzishwa vikundi vya kuweka

na kukopa fedha (Vicoba) na kupewa mitaji
va kuanzia miradi mbalimbali.

Wakizungumza juzi wakati wa ugawaji
wa kondoo 168 kwa wajumbe wa mabara-
za saba, wajumbe hao walisema elimu
wanayoitoa kwenye jamii kupitia majuk-
waa mbalimbali yamesaidia wanawake

12\13:1‘;\-::1 haki zao, ikiwemo ya umiliki wa

ardhi,
Mmoja wa wajumbe hao kutoka Kijiji
cha Oloipiri, Maria Samora alisema kupi-
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tia mradi huo wamepata elimu inayowa-
saidia kujua haki zao ambazo walikuwa
wakizikosa kutokana na mila na desturi
potofu iliyokuwa imejengeka kwenye
Jjamii.

“Kuhusu vitendo vya ukatili wa
kijinsia tumeendelea kufundisha jamii
ambayo kwa sasa inatupa ushirikiano, hasa
kupinga ndoa za utotoni, tumevunja ndoa
za utotoni nyingi kwa watoto wadogo wa
kike,” alisema.

Naye Taleng'o Lesoko alisema awali mila
na desturi potofu zilikuwa zinachangia
wanawake kushindwa kuendelea, huku
jamii ikiamini watoto wa kike hawana haki
ya kupata elimu.

Alisema ulishamiri mfumo dume ulio-
kuwa ukikandamiza wanawake, hawakuwa
wanasikilizwa na wanaume katika jamii
hiyo ya kifugaji, sasa hali imeanza kub-
adilika baada ya wanaume kushirikishwa
katika mabaraza yao. ‘

“Mabaraza haya ya haki yamesaidia wan-
awake na wasichana, tumejengewa ujasiri
wa kujitetea, tunafanya kazi na jamii amba-
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*\Wanawake wafugaji wawezeshwa kiuchumi

‘Tumeona tuwape
wajumbe hawa mifugo
badala ya pesa kwa
sababu kwa jamiiya
wafugaji mifugo ina
thamani zaidi kuliko pesa.
Mratibu wa mradi wa usawa kutoka PWC,
Timothy Ole Yaili

po ikitokea mtoto wa kike anaozeshwa aki-
wa na umri mdogo wanakimbilia kwetu
na tunasaidia kuhakikisha ndoa hiyo hai-
fungwi,” alisema Lesoko.

Akizungumzia ugawaji wa kondoo kwa
mabaraza hayo, Mratibu wa mradi wa usa-
wa kutoka PWC, Timothy Ole Yaili alisema
kondoo hao ni sehemu ya 528 watakaoga-
wanywa katika wilaya hiyo na ya Longido
ambao wana thamani ya Sh63 milioni.

Alisema lengo la kutoa mifugo hiyo
ambapo kila mjumbe atapata kondoo mmo-
ja ni motisha ili wapate ari na nguvu zaidi

ya kufanya kazi hiyo ya kusaidia jamii.
“Tunagawa kondoo jike hawa 168 kwa
mabaraza saba yenye wajumbe 24 kila bara-
za katika tarafa hii ya Loliondo ili kuwapa
motisha zaidi, kwani wanaripoti matukio
yanayofanyika katika jamii ambayo hay-
akuwa yakiripotiwa awali,” alisema.
Aliserna mabaraza hayo yaliyoanzishwa
mwaka 2019, yalijengewa uwezo kupitia
wataalamu mbalimbali ambapo wamewe-
za kuokoa watoto wa kike waliokuwa
wanaozeshwa katika umri mdogo.
“Wanawake hawajawahi kumiliki ardhi
katika historia va jamii hii ya kifugaji, lakini
sasa kupitia haya mabaraza wanamiliki,
mbali na kuanzisha mabaraza pia tulianzi-
sha Vicoba zaidi ya 400 na kuwapa mitaji
ya Sh milioni moja kila kimoja,” alisema.
Awali, Katibu Tawala wa wilaya ya
Ngorongoro, Lemuel Kileo aliwapongeza
wadau hao kwa kutekeleza miradi mbalim-
bali wilayani humo na kuyataka mashirika
mengine yasiyo ya kiserikali kuiga mfano
huo kwa kusaidia jamii badala ya kujihusi-
sha na migogoro katika jamii.
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